7 ของว่าง ให้ประโยชน์ เสริมสุขภาพดีแน่นอน

Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
7 ของว่าง ให้ประโยชน์ สุขภาพดี

1. แผ่นสาหร่าย : แผ่นสาหร่ายอบกรอบที่สามารถทานได้ทุกเพศ ทุกวัย  แถมยังมีแร่ธาตุที่สำคัญกับร่างกายอีกด้วย ง่ายต่อการย่อยอาหาร อาจจะนำมาปรับเปลี่ยนเป็นข้าวปั้น หรือทานเล่นๆ ก็ดีต่อสุขภาพค่ะ

2. ถั่วนานาชนิด : ทั้งอัลมอนด์ แมคคาเดเมีย พิตาชิโอ ช่วยในเรื่องปริมาณไขมันในเลือด และความดันเลือดที่ลดต่ำลง รวมทั้งยังช่วยลดความเสียงการเกิดดโรคหัวใจได้อีกด้วย 

3. คะน้าทอดกรอบ : ในคะน้ามีสารอาหารจำพวกวิตามินมากมาย ไม่ว่าจะเป็นวิตามินช่วยในการลดความเสี่ยงต่อการเกิดมะเร็งกระเพาะอาหาร มะเร็งลำไส้ มะเร็งปอด มะเร็งกระเพาะปัสสาวะ แถมวิตามินยังช่วยในการสร้างเนื้อเยื่อให้ชุ่มชื้น ทำให้ระบบภูมิคุ้มกันโรคแข็งแรงมากขึ้น 

4. เนยถั่ว : ใช้ทาบนแครกเกอร์หรือขนมปังโฮลวีตก็อร่อยได้ง่ายๆ เพราะเนยถั่วมีประโยชน์สำหรับผิว ทำให้ผิวสดใส เปล่งปลั่ง และให้พลังงานแก่ร่างกาย

5. ไข่ต้ม : เห็นเป็นอาหารที่จืดๆ แบบนี้ มีประโยชน์เยอะมากเลยค่ะ ทั้งโปรตีน กรดอะมิโนที่จำเป็นต่อร่างกาย ทานน้อยๆ นะคะเพราะว่าคลอเรสเตอรอลสูงค่ะ

6. ถั่วลูกไก่ : ส่วนใหญ่แล้วเราจะเห็นในอาหารของชาวอินเดีย ซึ่งถั่วประเภทนี้ให้โปรตีนสูง มีประโยชน์ต่อร่างกายมากค่ะ นำไปคั่ว ทานเล่นก็อร่อยดีนะคะ

7. ดาร์กช็อกโกแลต : จะมีสารช่วยต่อต้านอนุมูลอิสระ ป้องกันไม่ให้อนุมูลอิสระก่อตัวขึ้นบริเวณหัวใจและหลอดเลือด และยังส่งผลดีต่อหัวใจ เพิ่มการไหลเวียนของเลือดได้ดียิ่งขึ้นด้วยค่ะ

ขอบคุณ : kapook.com

Post Options Edit Diary   Quote editor Quote wrote: 25 Jul 2011 at 10:26am
Comment
siamfitness.com
Post Comment (Register User Only)

This page was generated in 0.078 seconds.