5 พฤติกรรมลดอ้วนที่คุณอาจไม่รู้

Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
จะทนวิ่งออกกำลังกายให้เหนื่อยแสนเหนื่อยกันทำไมค่ะ หรือนั่งตาละห้อย หิวข้าวจนตาล้า ตาลายก็ไม่ใช่เหตุ เรามีเทคนิคง่ายๆ มาบอกค่ะ หลายคนอาจจะรู้แล้ว แต่อาจลืมใส่ใจในรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ไป มาเริ่มกันเลย ....

1 หยุดกินหน้าทีวี : เชื่อหรือไม่ว่าการนั่งกินอาหารอยู่หน้าทีวี จะทำให้คุณสาวๆ กินเพิ่มขึ้นจากปกติถึง 40 %  แม้กระทั่งเวลาขับรถหรือทำกิจกรรมอื่นๆ ก็เช่นกัน ทางที่ดีควรย้ายทีวีให้ไกลจากโต๊ะอาหาร และหยุดพฤติกรรมนั่งกินอาหารหน้าทีวีโดยด่วน เพราะว่าการกินอาหารหน้าทีวีจะทำให้เพลิดเพลิน จนลืมหยุดตักอาหารที่อยู่ในจานมาใส่ปากนะคะ

2 เลือกอาหารเผาผลาญไขมัน : อาหารบางอย่างก็เป็นมิตรกับเราด้วยเหมือนกัน มันสามารถช่วยให้ระบบเผาผลาญของคุณทำงานดีขึ้น และบางครั้งก็ช่วยให้คุณหายอยากอาหารได้เช่นกัน รู้อย่างนี้เดินเข้าซุปเปอร์มาร์เกต อย่าลืมมองหา ส้ม แอปเปิ้ล น้ำมันมะกอก เมล็ดทานตะวัน กระเทียม บลูเบอร์รี่ และถั่วอัลมอนด์ใส่ตะกร้าบ้างนะคะ

3 ตั้งสติก่อนกินสลัด : ทันทีที่สลัดผักจานโตมาวางอยู่ตรงหน้า สาวๆ หลายคนมักจะคิดว่า ผักนี่แหละที่ฉันกินได้ ไม่ต้องกลัวอ้วน ช้าก่อน… เพราะสลัดบางอย่างก็เพิ่มน้ำหนักได้เช่นกัน อย่างเช่น ซีซ่าร์สลัดที่โรยหน้าด้วยชีส เบคอน ขนมปังกรอบ ราดด้วยครีมสลัด เชื่อได้เลยว่าตัวเลขบนตาชั่งกำลังตามคุณมาติดๆ เพราะแต่ละอย่างอุดมด้วยไขมัน ทางที่ดีควรเลือกน้ำสลัดใส หรือน้ำสลัดญี่ปุ่นจะดีกว่านะคะ

4 กินผลไม้วันละ 2 ครั้ง : ทราบกันดีอยู่แล้วว่า ในผลไม้จะเต็มไปด้วยน้ำและปราศจากไขมัน ดังนั้นถ้าคุณรับประทานอย่างน้อยวันละ 2 ครั้ง จะช่วยให้คุณกินอาหารอย่างอื่นได้น้อยลง  เนื่องจากเหลือพื้นที่สำหรับอาหารในกระเพาะอาหารน้อยลง ผลไม้ที่แนะนำคือ แอปเปิ้ล  มะละกอ แตงโม องุ่น ฝรั่ง ฯลฯ

5 เลิกนิสัยเสียดายได้แล้ว : เพราะเป็นเด็กดีเชื่อฟังพ่อแม่ว่าต้องกินข้าวให้หมดจานไม่ว่าของกินจะเยอะแค่ไหนก็ตาม อย่าลืมว่านี่แหละ คือสาเหตุที่ทำให้คุณอ้วนได้ ฉะนั้นคราวหน้าควรกลัวอ้วนมากกว่ากินไม่หมด แนะนำว่าให้กินพออิ่มค่ะ อย่ากินจนจุกหรือคิดว่าเสียดายอาหารค่ะ

ขอบคุณ : Woman Plus

Edited by editor - 01 Jul 2011 at 1:36pm

Post Options Edit Diary   Quote editor Quote wrote: 01 Jul 2011 at 1:36pm
Comment
boodbie View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Edit Comment   Quote boodbie Quote Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 11:44am - IP: 61.90.113.XXX
ขอบคุณนะคะ ข้อมูลดีมากๆๆๆ เลยจ้า Wink
Back to Top
deaw1987 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Edit Comment   Quote deaw1987 Quote Direct Link To This Post Posted: 25 Jul 2011 at 4:04pm - IP: 113.53.65.XXX

ขอบคุณมากคับ แต่ข้อที่บอกให้เลิกเสียดายเนี่ย ทำยากกว่าข้ออื่นเลยนะเนี่ยสำหรับผมอ่ะ 555+

ไม่มีความบังเอิญบนโลกใบนี้ ทุกอย่างล้วนเกิดจากพรมหลิขิต *-*
Back to Top
taya-nok View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Edit Comment   Quote taya-nok Quote Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2011 at 10:06pm - IP: 110.49.248.XXX
Originally posted by deaw1987

ขอบคุณมากคับ แต่ข้อที่บอกให้เลิกเสียดายเนี่ย ทำยากกว่าข้ออื่นเลยนะเนี่ยสำหรับผมอ่ะ 555+

พอกันเลย  นี่ก็ขี้เสียดายเหมือนกันค่า  เลยบวมอยู่เรื่อยเลย Embarrassed
กินเพื่ออยู่ ลดเพื่อสุขภาพ และความงาม
Back to Top
siamfitness.com
Post Comment (Register User Only)

This page was generated in 0.125 seconds.