เคล็ดลับบำรุงสมองให้ฟิต สำหรับชาวออฟฟิศ

Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
เหนื่อยนักพักสมองที่เบลอๆ ซะบ้างค่ะ สำหรับหนุ่ม - สาวออฟฟิศที่วันๆ นั่งอยู่แต่หน้าคอมฯ คงจะเมื่อยล้าสมอง แถมความจำ ความคิดใหม่ๆ ก็หดหายไป มีวิธีบำรุงสมองโดยใช้สารอาหารเข้าช่วยค่ะ อาหารเหล่านี้ก็หาไม่อยาก อยู่รอบตัวเองค่ะ พร้อมแล้วลองไปหามาทานเพิ่มพลังฟิตให้สมองกันจ๊ะ

* “ปลา” โดยเฉพาะปลาแซลมอน ปลาทูน่า ปลาทู จะอุดมไปด้วยโอเมก้า 3และ DHA ช่วยกระตุ้นเซลล์สมองให้ไวต่อการรับสัญญาณประสาท ทำให้สมองกระฉับกระเฉง มีสมาธิ

* “ผักใบเขียวเข้ม” เช่น ผักคะน้า ผักโขม เป็นแหล่งของวิตามินอี และโฟเลต ช่วยชะลอปัญหาความจำเสื่อม อัตราการเปลี่ยนแปลงของความจำช้าลง

* “ผลไม้ตระกูลเบอร์รี่” เช่น สตรอเบอร์รี่, เบอร์รี่, บลูเบอร์รี่ มีวิตามินซี และไฟโตนิวเทรียนต์ ที่ทำให้อนุมูลอิสระหมดฤทธิ์ ช่วยคืนความอ่อนเยาว์ให้ระบบประสาท โดยเฉพาะเมื่อเข้าสู่วัยกลางคน

* “เมล็ดธัญพืช” อุดมไปด้วยไฟเบอร์ วิตามินบี 1ช่วยสร้างเซลล์ประสาทให้แข็งแรง ช่วยลดความบกพร่องในกระบวนการคิด

ขอบคุณ : เดลินิวส์

Post Options Edit Diary   Quote editor Quote wrote: 14 Jun 2011 at 4:01pm
Comment
loverrainny View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Edit Comment   Quote loverrainny Quote Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2011 at 5:13pm - IP: 220.163.24.XXX
ผลไม้ตระกูลเบอร์รี่ของโปรดเลยค่ะ 

อยู่จีนได้ทานเยอะมากเลยค่ะ 

ขอบคุณสำหรับข้อมลที่เป็นประโยชน์นะค่ะ
Back to Top
editor View Drop Down
Admin Group
Admin Group

Online Status: Offline
Post Options Edit Comment   Quote editor Quote Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2011 at 11:57am - IP: 58.9.103.XXX
Originally posted by loverrainny

ผลไม้ตระกูลเบอร์รี่ของโปรดเลยค่ะ 

อยู่จีนได้ทานเยอะมากเลยค่ะ 

ขอบคุณสำหรับข้อมลที่เป็นประโยชน์นะค่ะ

ดีจังเลยค่ะ ยิ่งช่วงนี้คุณฝนต้องเคร่งเครียดอ่านหนังสือด้วย ผลไม้เหล่านี้ช่วยได้ค่ะ

นอกจากจะช่วยให้สมองมีพลังแล้ว ยังช่วยบำรุงสายตาด้วยนะคะ (เวลาที่ต้องจ้อง หรืออ่านหนังสือเป็นเวลานานค่ะ) Wink
Back to Top
siamfitness.com
Post Comment (Register User Only)

This page was generated in 0.098 seconds.